Chiều nay (9/4), Bệnh viện 199 (Bộ Công an) cho biết, đơn vị vừa cứu nam sinh L.H.T.A (16 tuổi, ngụ quận Sơn Trà, Đà Nẵng) bị hôn mê vì dùng thuốc lạ.

Trước đó, chiều 8/4, bệnh viện tiếp nhận A. trong tình trạng lơ mơ, tiếp xúc khó, nằm một chỗ.

Quá trình thực hiện các chỉ định lâm sàng, các bác sĩ chuẩn đoán ban đầu bệnh nhân bị loạn tâm thần do sử dụng chất kích thích khác, trong đó có cafein. Tuy nhiên chưa chưa rõ loại chất kích thích nam sinh sử dụng là gì. Qua test nhanh 4 loại ma túy đối với A. đều cho kết quả âm tính.

Nam sinh hôn mê vì uống 1 giọt dung dịch lạ
Bệnh nhân đang được điều trị tại Khoa Hồi sức cấp cứu

Hiện bệnh nhân được điều trị tại Khoa Hồi sức cấp cứu.

 

Theo bệnh viện 199, nam sinh này cho biết được bạn nhỏ một giọt dung dịch dạng lỏng không rõ nguồn gốc vào miệng, sau đó thì bị lơ mơ, tê toàn thân.

Bác sĩ Đỗ Văn Tá, Khoa khám bệnh - Cấp cứu bệnh viện 199 cho biết, việc dùng các chất không rõ nguồn gốc có thể gây ảo giác, hưng phấn và những hành động kích động bản thân không thể kiểm soát được. Đồng thời sẽ gây hại cho bản thân và những người xung quanh.

Bác sĩ Tá khuyến cáo, học sinh tuyệt đối không nên nghe theo sự xúi giục của bạn bè thử các chất lạ.

Hồ Giáp

Xác minh nguồn thực phẩm chay khiến 1 người tử vong, 5 người cấp cứu

Xác minh nguồn thực phẩm chay khiến 1 người tử vong, 5 người cấp cứu

Sau khi ăn món chay tại một ngôi miếu, 6 người ở Bình Dương phải nhập viện nghi do ngộ độc, trong đó một người đã tử vong.