Ngoài ra công an còn tịch thu luôn xe làm ăn của tôi. Xin hỏi làm như vậy có đúng quy định pháp luật không?

Luật sư tư vấn:

Luật Giao thông đường bộ 2008 tại khoản 7 Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

7. Điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà trong cơ thể có chất ma túy.

Hành vi điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà trong cơ thể có chất ma túy là hành vi bị nghiêm cấm.

Tạm giữ phương tiện khi phát hiện chủ xe dương tính với ma túy
Ảnh minh họa

Theo quy định tại Điểm c Khoản 10 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì nội dung này được quy định như sau:

 

Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Điều khiển xe trên đường mà trong cơ thể có chất ma túy

Căn cứ Điểm h Khoản 11 Điều 5 và điểm a khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP còn quy định đối với hành vi này còn bị xử phạt bổ sung với hình thức tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 tháng và tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì việc cảnh sát giao thông xử phạt con bạn 35.000.000 đồng, tước bằng lái 24 tháng và tạm giữ xe bảy ngày là đúng quy định của pháp luật.

Thạc sỹ - Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Bị lừa khi mua hàng online

Bị lừa khi mua hàng online

Sau khi chuyển khoản thành công thì người bán lại không giao hàng, cũng không trả lời em.