Tôi từng đọc một số bài tư vấn về thủ tục thay đổi tên cho con. Tuy nhiên với hoàn cảnh hiện tại, tôi muốn được đổi họ cho con sang họ chồng mới thì có được không? Thủ tục cụ thể thế nào? Có khó khăn gì không?

tư vấn pháp luật,đổi họ tên,thủ tục cải chính
Ảnh minh họa

Theo quy định tại Điều 26 Luật hộ tịch về phạm vi thay đổi hộ tịch của cá nhân thì cá nhân có quyền "thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự".

Tuy nhiên việc thay đổi phải đáp ứng điều kiện quy định tại khoản Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ - CP hướng dẫn Luật Hộ tịch 2014, cụ thể:

“1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 Luật hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó”.

 

Như vậy, để thay đổi họ cho con, bạn cần phải có sự đồng ý của cha đứa bé tức chồng cũ của bạn.

Tư vẫn bởi Luật sư Hoàng Tuấn Anh, Công ty Luật TNHH Themis, SĐT: 0986663459.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Nhầm họ tên trên giấy khai sinh: xin sửa có khó?

Nhầm họ tên trên giấy khai sinh: xin sửa có khó?

Em muốn sửa lại giấy khai sinh cho khớp với họ tên trên các loại giấy tờ tùy thân khác.