Bạn Minh Hải hỏi: Xin hỏi CMND của tôi 9 số cấp năm 2012. Vậy tôi có bắt buộc làm CCCD gắn chíp không?.

Đồng câu hỏi, bạn Trần Văn Khánh hỏi: Tôi có CMND 12 số làm năm 2014 hết hạn 2029. Vậy nay có phải làm thủ tục cấp lại CCCD gắn chíp không?.

Luật sư Vũ Thuỳ Trang - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Mục 4 Phần I Thông tư 04/1999/TT-BCA(C13) hướng dẫn Nghị định 05/1999/NĐ-CP về CMND do Bộ công an ban hành, thời hạn sử dụng của CMND được quy định như sau:

CMND có giá trị sử dụng 15 năm. Mỗi công dân Việt Nam chỉ được cấp một CMND và có một số CMND riêng. Nếu có sự thay đổi hoặc bị mất CMND thì được làm thủ tục đổi, cấp lại một giấy CMND khác nhưng số ghi trên CMND vẫn giữ đúng theo số ghi trên CMND đã cấp.

Điều 38 Luật Căn cước công dân quy định về hiệu lực thi hành và quy định chuyển tiếp như sau:

1. Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 1.1.2016.

 

2. Chứng minh nhân dân đã được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định; khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ căn cước công dân.

3. Các loại giấy tờ có giá trị pháp lý đã phát hành có sử dụng thông tin từ chứng minh nhân dân vẫn nguyên hiệu lực pháp luật.

Các loại biểu mẫu đã phát hành có quy định sử dụng thông tin từ chứng minh nhân dân được tiếp tục sử dụng đến hết ngày 31.12.2019.

4. Địa phương chưa có điều kiện về cơ sở hạ tầng thông tin, vật chất, kỹ thuật và người quản lý căn cước công dân, cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và cơ sở dữ liệu căn cước công dân để triển khai thi hành theo luật này thì công tác quản lý công dân vẫn thực hiện theo các quy định của pháp luật trước ngày luật này có hiệu lực; chậm nhất từ ngày 1.1.2020 phải thực hiện thống nhất theo quy định của luật này.

5. Chính phủ quy định cụ thể việc thực hiện luật này trong thời gian chuyển tiếp từ khi luật này có hiệu lực đến hết ngày 31.12.2019.

Như vậy, CMND đã được cấp vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định. Công dân không phải bắt buộc đổi sang thẻ CCCD gắn chíp khi CMND còn hiệu lực.

Theo laodong.vn