Cho em hỏi,  là nếu em chạy mà bị cảnh sát giao thông thổi phạt thì em sẽ bị phạt bao nhiêu tiền, có bị giam giữ xe không?

Luật sư tư vấn: Theo Điều 60, Luật Giao thông đường bộ 2008 (hiện hành) có quy định về độ tuổi tham gia giao thông như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

...” 

luật giao thông,tai nạn giao thông,vi phạm luật giao thông đường bộ
Học sinh chưa đủ tuổi đi xe máy trên 50 phân khối sẽ bị phạt tiền.

Trong trường hợp của bạn sinh năm 2003, như vậy hiện nay bạn chưa đủ 18 tuổi, nếu điều khiển xe máy có dung tích xi – lanh 50 cm3 trở lên là vi phạm quy định pháp luật hiện hành.

Do bạn chưa cung cấp đầy đủ thông tin về ngày tháng năm sinh cụ thể nên mình sẽ chia làm hai trường hợp theo Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt như sau:

 

Trường hợp 1: Bạn chưa đủ 16 tuổi sẽ phạt cảnh cáo theo khoản 1, Điều 2

1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

Trường hợp 2: Bạn đủ từ 16 tuổi sẽ bị phạt tiền theo khoản 4, Điều 21.

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;

Ngoài ra, người giao xe (chủ xe) cho người vi phạm sẽ bị phạt theo quy định tại Điểm đ, Khoản 4, Điều 30, Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).

Như vậy, với độ tuổi của bạn nên điều khiển xe máy có dung tích dưới 50 cm3 theo đúng quy định pháp luật để không bị xử phạt như trên bạn nhé!

Tư vấn bởi Luật sư Lan Oanh, Quận Thủ Đức, TP.HCM - Thuộc Cộng đồng Luật sư IURA

Hành vi chạm, cọ xát bộ phận nhạy cảm không phải là hành động yêu thương

Hành vi chạm, cọ xát bộ phận nhạy cảm không phải là hành động yêu thương

Đó cũng là một nội dung được các luật sư lưu ý trong buổi tọa đàm ngăn chặn và phòng chống tội phạm xâm hại trẻ em và thanh thiếu niên vi phạm pháp luật.