- Hàng xóm nhà tôi đang vất vả bỗng trở nên giàu có. Tôi tìm hiểu thì được biết cô ấy đã đi ghi lô đề cho một số người dân xung quanh, mỗi lần kiếm được rất nhiều tiền. Xin hỏi luật sư hành vi của cô ấy như vậy có vi phạm pháp luật không? Nếu bị điều tra thì sẽ bị xử phạt theo tội gì? Mức phạt là bao nhiêu?

TIN BÀI KHÁC

Hàng xóm giàu bất thường nhờ ghi... lô đề
Ghi lô đề liệu có vi phạm pháp luật? (Ảnh minh họa)

Trước hết phải khẳng định rằng hành vi ghi lô, đề là hành vi đánh bạc trái phép, theo quy định pháp luật hiện hành. Về mặt xử lý, tùy vào mức độ vi phạm mà hành vi ghi lô, đề có thể bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

Đối với hành vi ghi lô đề thì có thể bị xử lý một trong hai hình thức sau đây.

Thứ nhất: Hình thức xử phạt hành chính 

Khoản 5, khoản 6 điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình như sau:

" 5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

a) Làm chủ lô, đề;

b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;

 

d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

6. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này."

Thứ hai: xử lý hình sự 

Theo quy định tại điều 249 Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009 quy định như sau:" Điều 249. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 248 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản."

Tư vấn bởi Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc