Xin hỏi luật sư, ở trường đại học mới em có tiếp tục được miễn học phí không?

Luật sư tư vấn:

Căn cứ theo Thông tư liên tịch số 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH quy định tại Khoản 8 Điều 9. Tổ chức thực hiện

7. Học sinh, sinh viên, học viên thuộc diện được miễn, giảm học phí nếu đồng thời học ở nhiều cơ sở giáo dục hoặc nhiều khoa, nhiều ngành trong cùng một trường thì được hưởng một chế độ ưu đãi.

tư vấn pháp luật,miễn giảm học phí,con thương binh,chế độ ưu đãi
Ảnh minh họa
 

8. Không áp dụng chế độ ưu đãi về miễn, giảm học phí đối với học sinh, sinh viên, học viên trong trường hợp đã hưởng chế độ này tại một cơ sở giáo dục nghề nghiệp hoặc cơ sở giáo dục đại học, nay tiếp tục học thêm ở một cơ sở giáo dục nghề nghiệp và giáo dục đại học khác cùng cấp học và trình độ đào tạo.

Căn cứ theo quy định trên nếu bạn thuộc diện được miễn giảm học phí thì chỉ được hưởng tại một cơ sở giáo dục.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Muốn làm con nuôi thương binh để được ưu tiên khi thi đại học

Muốn làm con nuôi thương binh để được ưu tiên khi thi đại học

Em năm nay 16 tuổi, 2 năm nữa sẽ thi Đại học. Em thấy mọi người nói giờ thi đại học nếu là con thương binh liệt sỹ sẽ được cộng điểm.