Năm 2016 em trai tôi bị tai biến, được xác nhận là người khuyết tật đặc biệt nặng. Ba mẹ tôi nghỉ hưu đều trên 80 tuổi. Vợ chồng tôi cùng hộ khẩu với ba mẹ và em trai tôi. Tôi là người nuôi dưỡng em trai, mỗi tháng tôi nhận tiền chăm sóc người khuyết tật 300.000 đồng/tháng, em trai tôi được lãnh 600.000 đồng/tháng.

Vậy tôi có được kê khai em trai tôi là người phụ thuộc khi tính thuế TNCN hay không?

Chăm sóc người thân khuyết tật được tính giảm thuế thu nhập cá nhân
Ảnh minh họa

Luật sư tư vấn:

Căn cứ vào những thông tin bạn cung cấp, em trai bạn thuộc đối tượng cá nhân không nơi nương tựa mà người nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng theo quy định tại Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC:

Cá nhân được tính là người phụ thuộc theo hướng dẫn tại các tiết d.2, d.3, d.4, điểm d, khoản 1, Điều 9 phải đáp ứng các điều kiện sau:

- Đối với người trong độ tuổi lao động (Từ đủ 15 tuổi đến tuổi nghỉ hưu theo quy định) phải đáp ứng đồng thời các điều kiện sau:

+ Bị khuyết tật, không có khả năng lao động (là những người thuộc đối tượng điều chỉnh của pháp luật về người khuyết tật, người mắc bệnh không có khả năng lao động (như bệnh AIDS, ung thư, suy thận mãn,...).

 

+ Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

- Đối với người ngoài độ tuổi lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

đ.1.1) Bị khuyết tật, không có khả năng lao động.

đ.1.2) Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

Như vậy, bạn có thể được kê khai em trai bạn là người phụ thuộc khi tính thuế thu nhập cá nhân.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Hướng dẫn doanh nghiệp kê khai nộp thuế online

Hướng dẫn doanh nghiệp kê khai nộp thuế online

Tôi mới thành lập công ty TNHH, đã khai báo thuế, nay tôi muốn hỏi cách kê khai nộp thuế online, nhờ luật sư tư vấn giúp.