- Bác tôi là cán cán bộ xã, sinh năm 1960, mất năm 2014. Bác tôi tham gia BHXH được 20 năm 1 tháng, khi mất gia đình nhận được nhận tiền mai táng phí và hiện giờ mẹ của bác thì được nhận tiền tuất. Theo quy định của pháp luật thì bác có được hưởng chế độ gì của BHXH nữa không? Vì gia đình không rõ nên muốn nhờ luật sư giải đáp.

TIN BÀI KHÁC

Phát hiện bị "đổ vỏ", ngay lập tức bố tôi hủy thừa kế
IDC yêu cầu Hà Nội đưa cơ chế đặc thù
Lần đầu bán dâm bị phát hiện, liệu cô ấy có bị đi tù?
Bi kịch của dự án xã hội hóa đầu tiên ở Hà Nội
Thiếu tiền học phí đành làm liều ăn trộm iphone
trợ cấp, thất nghiệp, tư vấn pháp luật
Gia đình bác tôi liệu có nhận thêm được trợ cấp nào nữa không? (Ảnh minh họa)

Trường hợp của bác bạn 55 tuổi đang là cán bộ xã chưa nghỉ hưu thì thân nhân được hưởng hai khoản trợ cấp gồm:

Thứ nhất, trợ cấp mai táng: thân nhân của bác bạn sẽ được hưởng trợ cấp mai táng là mười tháng lương tối thiểu chung theo quy định tại điều 63 Luật BHXH 2006.

Điều 63. Trợ cấp mai táng

“1. Các đối tượng sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận trợ cấp mai táng:

a) Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này đang đóng bảo hiểm xã hội;

b) Người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội;

c) Người đang hưởng lương hưu; hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng thángđã nghỉ việc.

2. Trợ cấp mai táng bằng mười tháng lương tối thiểu chung.

3. Trường hợp đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp quy định tại khoản 2 Điều này.”

Thứ hai, nhận tiền tuất hàng tháng đối với những người thuộc quy định tại điều 64 luật BHXH 2006.

 

Điều 64. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng

1. Các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 63 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:

a) Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ mười lăm năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

b) Đang hưởng lương hưu;

c) Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

2. Thân nhân của các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng, bao gồm:

a) Con chưa đủ mười lăm tuổi; con chưa đủ mười tám tuổi nếu còn đi học; con từ đủ mười lăm tuổi trở lên nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

b) Vợ từ đủ năm mươi lăm tuổi trở lên hoặc chồng từ đủ sáu mươi tuổi trở lên; vợ dưới năm mươi lăm tuổi, chồng dưới sáu mươi tuổi nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

c) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ hoặc cha chồng, mẹ vợ hoặc mẹ chồng, người khác mà đối tượng này có trách nhiệm nuôi dưỡng nếu từ đủ sáu mươi tuổi trở lên đối với nam, từ đủ năm mươi lăm tuổi trở lên đối với nữ;

d) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ hoặc cha chồng, mẹ vợ hoặc mẹ chồng, người khác mà đối tượng này có trách nhiệm nuôi dưỡng nếu dưới sáu mươi tuổi đối với nam, dưới năm mươi lăm tuổi đối với nữ và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

Thân nhân quy định tại các điểm b, c và d khoản này phải không có thu nhập hoặc có thu nhập hằng tháng nhưng thấp hơn mức lương tối thiểu chung.”

Căn cứ theo quy định trên để gia đình đề nghị hưởng chế độ theo Luật BHXH.

Tư vấn bởi Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc