Tôi đi đá bóng, trận đấu xảy ra xô xát nên buộc phải hủy giữa chừng. Thấy một người đội bên đánh vào đầu thành viên đội mình, tôi lấy ra 3 chiếc tuýp sắt nhưng chưa kịp làm gì thì 4 người bạn khác của tôi giành lấy, lao ra đánh người đội bên khiến người đó bị gãy chân. Sau khi xảy ra sự việc, công an đã triệu tập và khởi tố 4 người này vì tội cố y gây thương tích.

Xin hỏi trong sự việc này tôi có chịu trách nhiệm liên đới gì không? Có bị coi là đồng phạm không?

Bị coi là đồng phạm khi cung cấp hung khí
Ảnh minh họa

Luật sư tư vấn:

Đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm. Cụ thể Điều 17 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 quy định như sau:

"1- Đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm

2- Phạm tội có tổ chức là hình thức đồng phạm có sự câu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện tội phạm.

3- Người đồng phạm bao gồm người tổ chức, người thực hành, người xúi giục, người giúp sức. 

Người thực hành là người trực tiếp thực hiện tội phạm; 

 

Người tổ chức là người chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy việc thực hiện tội phạm; 

Người xúi giục là người kích động, dụ dỗ, thúc đẩy người khác thực hiện tội phạm.

Người giúp sức là người tạo điều kiện tinh thần hoặc vật chất cho việc thực hiện tội phạm.

4. Người đồng phạm không phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi vượt quá của người thực hành.

Như vậy, một người được coi là đồng phạm khi có một trong các hành vi nêu trên. Đối với trường hợp của bạn, mặc dù không trực tiếp gây thương tích cho người khác, tuy nhiên bạn đã có hành vi tìm kiếm hung khí gây án, đồng thời không can ngăn hành vi phạm tội mặc dù biết đây là hành vi gây nguy hiểm cho xã hội, sức khỏe và tính mạng người khác nên theo quy định trên, bạn có thể bị coi là đồng phạm với vai trò là người giúp sức.

Căn cứ theo kết luận của cơ quan điều tra, nếu có đủ căn cứ xác định dù không trực tiếp tham gia gây thương tích nhưng bạn vẫn có thể xem xét truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Cố ý gây thương tích với vai trò đồng phạm.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Trách nhiệm của chú quán cafe khi khách hút cần sa bị bắt

Trách nhiệm của chú quán cafe khi khách hút cần sa bị bắt

Tôi mở một quán cafe nhỏ, hôm trước khách đến đã sử dụng cần sa và bị bắt tại quán. Xin hỏi tôi có bị ảnh hưởng gì không?