- Cha mẹ tôi sinh được 2 người con gái đều đã lập gia đình. Nay ông bà muốn để cho chị em tôi đứng tên ngôi nhà đang ở. Xin hỏi pháp luật có cho phép 2 chị em ruột đứng tên chung trên sổ đỏ không? Cha mẹ tôi muốn coi đây là tài sản riêng của hai chị em thì phải làm thủ tục gì cho hợp pháp?

Học cách phân loại rác để không bị phạt đến 20 triệu đồng

Xe mới mua chưa đăng ký, bán lại có được không?

Anh chị em có thể cùng đứng tên trên sổ đỏ
Ảnh minh họa

Về sở hữu chung quyền sử dụng đất.

Theo thông tin mà bạn cung cấp thì bố mẹ bạn muốn hai chị em bạn cùng đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mảnh đất mà bố mẹ chuyển nhượng cho. Quy định pháp luật cho phép một thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất tại khoản 2 Điều 98 Luật Đất đai 2013:

“2. Thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người 01 Giấy chứng nhận; trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một Giấy chứng nhận và trao cho người đại diện".

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ghi đầy đủ tên của chị em bạn, mỗi người được cấp 01 Giấy chứng nhận.

 

Về tài sản riêng vợ chồng.

Khoản 1 Điều 43 Luật Hôn Nhân và Gia Đình năm 2014 quy định về Tài sản riêng của vợ, chồng như sau:“1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng".

Theo quy định trên, những tài sản được tặng cho riêng, thừa kế riêng trong thời kỳ hôn nhân là tài sản riêng của vợ chồng. Vì vậy trong trường hợp này, khi làm thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất tại văn phòng công chứng, bố mẹ bạn cần yêu cầu công chứng viên ghi rõ trong hợp đồng tặng cho là tặng cho riêng con gái.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Cho mượn sổ đỏ, bỗng dưng "gánh" nợ ngân hàng

Cho mượn sổ đỏ, bỗng dưng "gánh" nợ ngân hàng

Năm 2015, bố mẹ tôi có cho một người cháu mượn sổ đỏ mảnh đất đang ở để vay vốn ngân hàng. Do không hiểu biết pháp luật nên bố mẹ tôi đã tin tưởng ký luôn hợp đồng bán đất cho người cháu.

Được cấp sổ đỏ nhưng đất nhà tôi vẫn bị tranh chấp

Được cấp sổ đỏ nhưng đất nhà tôi vẫn bị tranh chấp

Ông bà tôi có 4 người con, bố tôi là con cả. Lúc 4 anh em vẫn ở chung nhà, do nhà nước chưa cấp sổ đỏ nên đất đai ai thích làm đâu cũng được. Chú út đã đi làm một mảnh rẫy nhỏ ở Đồi 1

Em trai cầm sổ đỏ, nay tôi muốn xin cấp lại

Em trai cầm sổ đỏ, nay tôi muốn xin cấp lại

Nhà tôi có 9 anh chị em. Năm 2008, em trai tôi có lấy cắp sổ đỏ mà ba tôi (đã mất) đứng tên đem đi cầm với số tiền 150.000.000 đồng tại một tiệm cầm đồ tư nhân