Theo đó, cháu Nguyễn Đăng K. (9 tháng tuổi, trú tại xã Hoa Thành, huyện Yên Thành) nhập viện vào khoa cấp cứu ngày 7/11, trong tình trạng sốt cao liên tục 39,5 độ C, kèm theo ho, khò khè, mệt.

Bác sĩ chuẩn đoán cháu bị viêm phổi nặng, cúm, viêm não - màng não, nhiễm khuẩn huyết.

Quá trình điều trị, cháu K. được tiêm kháng sinh Ceftazidime và Tobramycin, hỗ trợ dịch truyền và khí dung, hạ sốt.

tử vong,Nghệ An
BV Sản Nhi Nghệ An nơi xảy ra sự việc

Đến 11h30 ngày 16/11, bệnh khi tiêm kháng sinh Tobramycin ngày thứ 3, Rocephin ngày đầu tiên. Sau tiêm 3 phút cháu K. xuất hiện tím tái, mạch nhanh, khó thở, nổi vân tím toàn thân.

Các bác sĩ nhanh chóng xử trí theo phác đồ sốc phản vệ, tiêm bắp Adrenalin, bóp bóng oxy qua nội khí quản, đồng thời chuyển bệnh khi sang khoa Hồi sức chống độc.

 
tử vong,Nghệ An
Báo cáo của BV Sản Nhi Nghệ An gửi Sở Y tế

Tại đây, cháu K. được các bác sĩ chống sốc, dùng vận mạch, lập 2 đường truyền tĩnh mạch, lắp điện cực trước tim và thống nhất chẩn đoán, tiên lượng nặng.

Đến 22h30 cùng ngày, trẻ được truyền máu, làm xét nghiệm công thức máu, sinh hóa máu và khí máu.
Khoảng 1h30 ngày 17/11, cháu K. bị chảy máu mũi, xuất hiện phù chân tay, thiếu niệu, mạch khó bắt... Đến 6h30 cùng ngày, bệnh nhi tử vong.

BV Sản Nhi Nghệ An chuẩn đoán bệnh nhi tử vong do suy hô hấp, viêm phổi nặng, sốc nhiễm khuẩn chưa loại trừ sốc phản vệ.

Bé 9 tháng tuổi ở Nghệ An tử vong sau khi tiêm thuốc kháng sinh

Bé 9 tháng tuổi ở Nghệ An tử vong sau khi tiêm thuốc kháng sinh

Sau tiêm khoảng 3 phút, cháu K. (ở huyện Yên Thành, Nghệ An) có biểu hiện tím tái, mạch nhanh, khó thở, nổi vân tím toàn thân và tử vong vào ngày hôm sau.  

Phạm Tâm