Hình thức thu phí tự động không dừng (ETC) đã được triển khai ở hầu hết các trạm thu phí trên cả nước. Hệ thống thu phí này giúp cho người dân thuận tiện hơn khi tham gia giao thông như không cần dừng xe để trả phí khi đang lưu thông, hạn chế tiếp xúc trực tiếp với nhân viên thu phí, tiết kiệm thời gian di chuyển;…

Hiện nay, ở hầu hết các trạm thu phí đều bố trí làn đường riêng dành cho các phương tiện thanh toán không dừng, có biển chỉ dẫn và vạch kẻ riêng. Tuy vậy, nhiều tài xế dù chưa đăng ký và dán thẻ ETC nhưng vẫn cố tình đi vào làn đường này cho nhanh. 

Ô tô đi nhầm vào làn thu phí ETC sẽ bị phạt bao nhiêu?
Ô tô đi nhầm vào làn thu phí không dừng có thể bị phạt đến 2 triệu đồng. (Ảnh minh họa)

Dù là cố tình hoặc vô ý đi nhầm vào làn ETC thì lái xe đều có thể bị phạt hành chính theo quy định tại điểm c khoản 4 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Cụ thể, hành vi "Điều khiển xe không đủ điều kiện để thu phí theo hình thức điện tử tự động không dừng đi vào làn đường dành riêng thu phí theo hình thức điện tử tự động không dừng tại các trạm thu phí" sẽ bị phạt tiền 1-2 triệu đồng.

 

Ngoài ra, tài xế khi đi sai vào làn đường ETC tại các trạm thu phí còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 - 03 tháng.

Ô tô đi nhầm vào làn thu phí ETC sẽ bị phạt bao nhiêu?
Theo lộ trình được Chính phủ đề ra, hết quý I/2022, mỗi trạm thu phí chỉ bố trí 01 làn thu phí hỗn hợp, còn lại đều là làn thu phí không dừng. (Ảnh: VETC)
Theo Tổng cục Đường bộ Việt Nam, đến nay đã có 112 trạm thu phí trên toàn quốc đưa vào vận hành hệ thống thu phí điện tử không dừng và đảm bảo chủ phương tiện chỉ cần sử dụng 1 thẻ đầu cuối để lưu thông qua tất cả trạm có lắp đặt hệ thống thu phí không dừng. Chủ phương tiện không phải trả chi phí gắn thẻ cho lần lắp đặt đầu tiên trước ngày 31/12/2021, sau ngày này chủ phương tiện phải trả chi phí này cho nhà cung cấp dịch vụ thu phí.

Hoàng Hiệp

Bạn có góc nhìn nào về câu chuyện trên? Hãy gửi ý kiến dưới phần bình luận của bài viết. Mọi câu hỏi tư vấn về sử dụng, mua bán xe xin gửi tới Ban Ô tô xe máy theo email: otoxemay@vietnamnet.vn. Các nội dung phù hợp sẽ được đăng tải. Xin cảm ơn!

Từ 1/1/2022, chủ xe phải trả tiền mới được dán thẻ thu phí không dừng

Từ 1/1/2022, chủ xe phải trả tiền mới được dán thẻ thu phí không dừng

Hiện nay, chủ phương tiện không phải trả chi phí gắn thẻ thu phí không dừng cho lần lắp đặt đầu tiên. Tuy vậy, sau 31/12, chủ xe muốn gắn thẻ này phải trả tiền cho nhà cung cấp dịch vụ thu phí.