Tôi đã có vợ nhưng chưa có con. Mới đây tôi mua vé số và trúng được 200 triệu đồng.
 
Tôi muốn cất giữ để sau này lo cho cha mẹ và mấy đứa em đi học nên tôi không muốn cho vợ tôi biết về số tiền này.

Cho tôi hỏi, tiền trúng số có được xem là tài sản chung của vợ chồng không?

Bạn đọc Thành Nhân, Biên Hòa, Đồng Nai

trúng số

Luật sư Huỳnh Văn Nông, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời:

Pháp luật quy định tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân… (theo khoản 1 Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2014).

 

Căn cứ khoản 1 Điều 9 Nghị định 126/2014 quy định về thu nhập hợp pháp khác của vợ, chồng trong thời kỳ hôn nhân bao gồm:

- Khoản tiền thưởng, tiền trúng thưởng xổ số, tiền trợ cấp; trừ khoản trợ cấp, ưu đãi mà vợ, chồng được nhận theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng hoặc quyền tài sản khác gắn liền với nhân thân của vợ, chồng.

- Tài sản mà vợ, chồng được xác lập quyền sở hữu theo quy định của Bộ luật Dân sự đối với vật vô chủ, vật bị chôn giấu, bị chìm đắm, vật bị đánh rơi, bị bỏ quên, gia súc, gia cầm bị thất lạc, vật nuôi dưới nước.

- Thu nhập hợp pháp khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy, khoản thu nhập hợp pháp là trúng số của bạn trong thời kỳ hôn nhân được xem là tài sản chung của vợ chồng.

(Theo Pháp luật TP.HCM)