Em nghe nói nam giới cũng được hưởng chế độ thai sản. Cho em hỏi vợ em đang mang bầu tháng thứ 4. Vợ em được nghỉ để đi khám thai hằng tháng, vậy em có được nghỉ để đưa vợ đi khám thai không? Vợ em yếu không thể tự đi một mình được. Khi vợ em sinh nữa em có được nghỉ không? Nghỉ bao nhiêu ngày, xin cho em được biết. 

Chúc mừng bai bạn, sắp được làm cha làm mẹ. Khi vợ bạn mang thai thì chỉ vợ được nghỉ đi khám thai thôi. Còn khi nào vợ bạn sinh bạn mới được nghỉ chế độ thai sản. Chúng tôi xin đưa ra cơ sở pháp lý như sau:

Luật bảo hiểm xã hội 2014 có hiệu lực ngày 1/1/2016 có quy định về chế độ thai sản của chồng khi vợ sinh con. Cụ thể quy định tại Điều 34 của luật này: 

thai sản,chế độ thai sản,chế độ thai sản cho nam giới khi vợ sinh,thai kỳ
Nam giới khi tham gia bảo hiểm xã hội, vợ sinh con cũng được nghỉ chế độ thai sản.

“Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

05 ngày làm việc;

07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

 

Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại các khoản 1, 3, 4, 5 và 6 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Như vậy, Lao động nam đang đóng BHXH khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

05 ngày làm việc;

07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc.

Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

Tư vấn bởi luật sư Nguyễn Thị Thanh

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Tham giàu lấy vợ có nhà 20 tỷ, ly hôn, chồng xách va ly quần áo cũ ra đi

Tham giàu lấy vợ có nhà 20 tỷ, ly hôn, chồng xách va ly quần áo cũ ra đi

Gia đình tôi có điều kiện hơn gia đình nhà chồng. Khi cưới chồng, cha mẹ tôi đã cho riêng tôi một căn nhà. Đến nay căn nhà này có giá lên tới 20 tỷ.