Vậy sau khi có phán quyết của tòa thì tôi cần đến đâu, làm gì để tách thửa đất và làm sổ đỏ của riêng mình?

tư vấn pháp luật,ly hôn,chia tài sản
Ảnh minh họa

Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 100 Luật Đất đai 2013 về Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất có giấy tờ về quyền sử dụng đất thì:

“Hộ gia đình, cá nhân được sử dụng đất theo bản án hoặc quyết định của Tòa án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án, văn bản công nhận kết quả hòa giải thành, quyết định giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo về đất đai của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã được thi hành thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất; trường hợp chưa thực hiện nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện theo quy định của pháp luật.”

Như vậy, bản án của toà án được xác định là căn cứ để bạn làm thủ tục xín cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới.

 

Để thực hiện thủ tục này, bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (bản gốc), Bản án (Bản sao chứng thực), CMND, hộ khẩu của 2 vợ chồng (Bản sao chứng thực) cùng với đơn đăng ký biến động (theo mẫu).

Sau khi chuẩn bị đầy đủ hồ sơ, bạn nộp tại văn phòng đăng ký đất đai cấp quận huyện để được giải quyết.

Tư vẫn bởi Luật sư Hoàng Tuấn Anh, Công ty Luật TNHH Themis, SĐT: 0986663459.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Muốn giành quyền nuôi con khi đã ly hôn được 6 năm

Muốn giành quyền nuôi con khi đã ly hôn được 6 năm

Vợ chồng tôi ly hôn cách đây 6 năm. Do lúc ly hôn tôi không có điều kiện kinh tế và cũng do con gái đã quen sống với ông bà nội nên chồng tôi giành được quyền nuôi con.