Luật sư tư vấn: 

Theo quy định tại Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì điều kiện được hưởng lương hưu khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên bao gồm:

- Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

- Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

Tham gia BHXH 20 năm, khi nào tôi được hưởng chế độ?
Ảnh minh hoạ

- Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;

- Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.

Trong trường hợp này, bạn đã đóng bảo hiểm được 20 năm tuy nhiên điều kiện về độ tuổi được hưởng lương hưu theo quy định là 55 tuổi thì bạn chưa có đủ điều kiện này, do vậy  bạn có thể bảo lưu chờ đến năm bạn đủ 55 tuổi bạn sẽ đủ điều kiện hưởng lương hưu theo đúng quy định của pháp luật.

 

Theo quy định tại Điều 59 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì thời điểm hưởng lương hưu được quy định như sau:

Đối với người lao động đang đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, e và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, thời điểm hưởng lương hưu là thời điểm ghi trong quyết định nghỉ việc do người sử dụng lao động lập khi người lao động đã đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định của pháp luật.

Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn thời điểm đủ điều kiện hưởng lương hưu như sau:

Thời điểm đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu là ngày 01 tháng liền kề sau tháng sinh của năm mà người lao động đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu. Trường hợp tháng sinh là tháng 12 thì thời điểm đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu là ngày 01 của tháng 01 năm liền kề sau năm mà người lao động đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

BHXH: Chưa đóng đủ năm, có thể đóng tiếp để hưởng lương hưu được không?

BHXH: Chưa đóng đủ năm, có thể đóng tiếp để hưởng lương hưu được không?

Chị gái tôi sắp đến tuổi nghỉ hưu, nhưng vì lý do hoàn cảnh kinh tế gia đình, chị tôi làm công việc khác nên đã chốt sổ bảo hiểm từ 10 năm trước.