Luật sư tư vấn:

Theo Nghị định 123/2015 NĐ-CP quy định Điều 6. Giá trị pháp lý của Giấy khai sinh

1. Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của cá nhân.

2. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung về họ, chữ đệm, tên; ngày, tháng, năm sinh; giới tính; dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha, mẹ, con phải phù hợp với Giấy khai sinh của người đó.

3. Trường hợp nội dung trong hồ sơ, giấy tờ cá nhân khác với nội dung trong Giấy khai sinh của người đó thì Thủ trưởng cơ quan, tổ chức quản lý hồ sơ hoặc cấp giấy tờ có trách nhiệm điều chỉnh hồ sơ, giấy tờ theo đúng nội dung trong Giấy khai sinh.

Sai tháng sinh trong căn cước công dân phải làm sao?
Thông tin trên căn cước công dân cần chính xác (Ảnh minh hoạ)

Qua đây có thể thấy mọi thông tin trong hồ sơ, giấy tờ cá nhân khác phải giống với nội dung trong Giấy khai sinh của người đó. Nếu nội dung không thống nhất thì phải thực hiện thủ tục cấp đổi giấy tờ đó.

Về thủ tục đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân được quy định tại Điều 13 Thông tư 07/2016/TT-BCA quy định:

Điều 13. Trình tự, thủ tục đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân

 

Trình tự, thủ tục đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân như sau:

1. Thực hiện các thủ tục theo quy định tại Điều 12 Thông tư này;

2. Trường hợp đổi thẻ Căn cước công dân do thay đổi thông tin ghi trên thẻ Căn cước công dân mà thông tin đó chưa có hoặc chưa được cập nhật vào Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư thì công dân nộp bản sao văn bản của cơ quan có thẩm quyền về việc thay đổi các thông tin này để kiểm tra và cập nhật thông tin vào cơ sở dữ liệu.

3. Thu lại thẻ Căn cước công dân đã sử dụng trong trường hợp công dân làm thủ tục đổi thẻ Căn cước công dân;

4. Công dân nộp lệ phí đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân theo quy định. 

Mức phí cấp đổi thẻ căn cước công dân được quy định cụ thể tại Thông tư.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Trách nhiệm của người bán khi người tiêu dùng bị ngộ độc thực phẩm

Trách nhiệm của người bán khi người tiêu dùng bị ngộ độc thực phẩm

Xin hỏi đối với trường hợp người tiêu dùng bị ngộ độc thực phẩm, người bán phải chịu những vấn đề gì với pháp luật. Nếu gia đình tôi có người bị ngộ độc thì ai sẽ là người chi trả tiền viện phí?