Phạt tù đến 3 năm khi mượn đồ người khác đem cầm cố

05:00 | 21/01/2019

Hành vi mượn đồ giá trị của người khác đem cầm cố có thể bị kiện vì tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản.

Em cho một người bạn mượn xe máy vì họ nói có việc gấp cần đi ngay, hứa tối về sẽ trả. Nhưng mấy ngày rồi em không liên lạc được với họ và được biết xe của em đã bị chính người đó đem cầm cố lấy tiền đánh bạc.

Xin hỏi em có thể tố cáo họ ở đâu với tội danh gì?

tư vấn pháp luật,lừa đảo,tội phạm
Ảnh minh họa

Theo quy định tại Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017, Điều 175, Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản:

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

 

b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

Theo thông tin bạn cung cấp thì tài sản đã được giao cho người phạm tội trên cơ sở hợp đồng dân sự hợp pháp: vay, mượn, thuê tài sản. Nếu người mượn, thuê tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản thì có dấu hiệu cấu thành tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo Điều 175 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017. Bạn có thể làm đơn tố giác tội phạm gửi đến cơ quan công an có thẩm quyền.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

 
 
  •  
  •  
0 bình luận