- Xin hỏi luật sư, trong trường hợp người đàn ông mua dâm với gái mại dâm bị bắt quả tang thì người đàn ông có phải chịu trách nhiệm hình sự không? Mức phạt là bao nhiêu?

tư vấn pháp luật hình sự,mại dâm,tệ nạn xã hội
Ảnh minh họa

Theo Pháp lệnh phòng, chống mại dâm năm 2003 thì Mua dâm là hành vi của người dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác trả cho người bán dâm để được giao cấu. Và theo đó thì hành vi mua dâm là một hành vi bị cấm theo quy định của pháp luật.

Nếu người mua dâm bị lực lượng chức năng phát hiện khi đang mua, bán dâm hoặc có căn cứ bạn thực hiện việc mua dâm thì theo Pháp lệnh phòng, chống mại dâm năm 2003, sẽ bị xử phạt như sau:

“Điều 22. Xử lý đối với người mua dâm

1. Người mua dâm tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử phạt hành chính bằng hình thức cảnh cáo hoặc phạt tiền.

2. Người mua dâm người chưa thành niên hoặc biết mình bị nhiễm HIV mà cố ý lây truyền bệnh cho người khác thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự.“

Theo đó, người mua dâm có thể bị xử phạt hành chính bằng hình thức cảnh cáo hoặc phạt tiền, hơn nữa, nếu bạn mua dâm người chưa thành niên hoặc biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn cố ý lây truyền cho người khác thì bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Cụ thể như sau:

 

Đối với mức phạt tiền khi xử lý vi phạm hành chính, đối với người mua dâm sẽ được căn cứ vào Nghị định 167/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội như sau:

“Điều 22. Hành vi mua dâm

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi mua dâm.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp mua dâm nhiều người cùng một lúc.

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi lôi kéo hoặc ép buộc người khác cùng mua dâm.”

Mức xử phạt đối với hành vi mua dâm từ 500.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Như vậy, người mua dâm sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự trừ trường hợp bị nhiễm HIV mà cố tình lây nhiễm cho người khác.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc