Vậy nếu tôi tham gia BHXH bắt buộc thì tôi có bị mất khoản trợ cấp kia không? Pháp luật quy định thế nào?

trợ cấp,trợ cấp khuyết tật,bảo hiểm xã hội,người khuyết tật
Ảnh minh họa

Theo quy định tại khoản 1 Điều 44 Luật người khuyết tật tật về đối tượng được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng bào gồm :

"a) Người khuyết tật đặc biệt nặng, trừ trường hợp quy định tại Điều 45 của Luật này;

b) Người khuyết tật nặng.”

 

Như vậy, việc hưởng trợ cấp xã hội của người khuyết tật không có quy định rằng buộc liên quan đến việc đóng báo hiểm xã hội hay không.

Hơn nữa, nhà nước luôn khuyến khích và tạo điều kiện để người khuyết tật được lao động, cải thiện cuộc sống và giảm gánh nặng đối với gia đình và xã hội. Việc đóng bảo hiểm xã hội cũng hỗ trợ cho cuộc sống của bạn khi đã lớn tuổi. Vì vậy bạn cứ lao động, kiếm việc làm, đóng bảo hiểm xã hội và an tâm rằng những việc này sẽ không ảnh hưởng đến mức trợ cấp xã hội cho bạn hàng tháng.

Tư vấn bởi Luật sư Hoàng Tuấn Anh, Công ty Luật Themis, SĐT: 0986663459.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Làm thế nào để nhận trợ cấp thất nghiệp?

Làm thế nào để nhận trợ cấp thất nghiệp?

Em vừa xin nghỉ việc tại một công ty sau 7 năm làm việc. Xin hỏi luật sư em cần đến đâu, làm những thủ tục gì để lấy được trợ cấp thất nghiệp?