Bác ruột em là thương binh, muốn nhận em là con nuôi. Xin hỏi luật sư là con nuôi của thương binh thì có được hưởng chế độ ưu tiên như con đẻ không?

thương binh,tư vấn pháp luật,con nuôi
Ảnh minh họa

Luật sư tư vấn:

Luật Nuôi con nuôi tại Điều 13. Các hành vi bị cấm

1. Lợi dụng việc nuôi con nuôi để trục lợi, bóc lột sức lao động, xâm hại tình dục; bắt cóc, mua bán trẻ em.

2. Giả mạo giấy tờ để giải quyết việc nuôi con nuôi.

3. Phân biệt đối xử giữa con đẻ và con nuôi.

 

4. Lợi dụng việc cho con nuôi để vi phạm pháp luật về dân số.

5. Lợi dụng việc làm con nuôi của thương binh, người có công với cách mạng, người thuộc dân tộc thiểu số để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi của Nhà nước.

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn sắp thi đại học và bạn muốn nhận làm con nuôi vì nếu là con thương binh liệt sỹ sẽ được cộng điểm. Đây là trường hợp hành vi bị cấm theo quy định tại khoản 5 điều 13 Luật nuôi con nuôi: Lợi dụng việc làm con nuôi của thương binh, người có công với cách mạng, người thuộc dân tộc thiểu số để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi của Nhà nước.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Vợ chồng ly hôn muốn đổi họ cho con nuôi

Vợ chồng ly hôn muốn đổi họ cho con nuôi

Hai vợ chồng tôi trong quá trình chung sống có nhận một bé làm con nuôi. Chúng tôi đã đổi họ cho bé theo họ của chồng tôi