Tôi mua một căn hộ chung cư từ 2/2019 và đã thanh toán 95% giá trị của căn hộ. Tháng 4/2019 tôi kết hôn, đến tháng 12/2019 tôi phải thanh toán 5% còn lại. Vậy căn hộ chung cư này là tài sản riêng của tôi hay tài sản chung của cả 2 vợ chồng?

Luật sư tư vấn:

Pháp luật quy định về tài sản chung của vợ chồng tại Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định Tài sản chung của vợ chồng

"1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Mua nhà trước khi cưới, khó xác định tài sản riêng chung
Ảnh minh họa

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

 

2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung."

Như vậy, tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp tài sản được phân chia trong thời kỳ hôn nhân quy định tại khoản 1 Điều 40 Luật hôn nhân và gia đình 2014; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung. Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng. 

Như vậy căn hộ chung cư đó có được là do toàn bộ tài sản của bạn và nếu bạn không ký bất cứ một thỏa thuận nào về việc nhập căn hộ trên vào tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân của hai vợ chồng thì căn hộ đó được xác định là tài sản riêng của bạn trước thời kỳ hôn nhân.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An,Thanh Xuân

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Mẹ chết để lại tài sản riêng cho con, cha lấy vợ mới làm sao để bảo toàn

Mẹ chết để lại tài sản riêng cho con, cha lấy vợ mới làm sao để bảo toàn

Tôi xin hỏi một việc như sau. Tôi là bà ngoại, cháu ngoại tôi năm nay 16 tuổi. Mẹ cháu mất khi cháu mới 14 tuổi. Tài sản của cha mẹ cháu lúc mất là 2 căn nhà và một mảnh đất.