- Bạn tôi do túng tiền nên đã rao bán “tình một đêm” trên mạng, và đồng ý qua đêm với giá 2 triệu đồng với một người đàn ông lạ. Khi đang hành sự trong nhà nghỉ thì cơ quan chức năng bất ngờ đến kiểm tra và phát hiện ra hành vi. Vậy bạn tôi có thể bị xử lý ra sao? Đây là lần đầu tiên cô ấy phạm tội. Rất mong luật sư tư vấn giúp đỡ.

TIN BÀI KHÁC

Lần đầu bán dâm bị phát hiện, liệu cô ấy có bị đi tù?
Do thiếu tiền bạn tôi đã tìm cách bán dâm trên mạng (Ảnh minh họa)

Theo quy định của Pháp lệnh phòng, chống mại dâm 2003 thì:

- Bán dâm là hành vi giao cấu của một người với người khác để được trả tiền hoặc lợi ích vật chất khác.

- Mua dâm là hành vi của người dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác trả cho người bán dâm để được giao cấu.

Hành vi này bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 23 Nghị định 167/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự,an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy;phòng, chống bạo lực gia đình: 

“Điều 23. Hành vi bán dâm

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi bán dâm.

 

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng trong trường hợp bán dâm cho nhiều người cùng một lúc.

3. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.”

Người bán dâm, tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử phạt hành chính bằng hình thức cảnh cáo hoặc phạt tiền theo quy định tại Điều 23 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, theo đó, người có hành vi bán dâm có thể bị phạt tiền đến 300.000 đồng.

Ngoài ra, hành vi mua dâm của người đàn ông kia còn tùy theo tính chất, mức độ vi phạm, độ tuổi của người bán dâm, người thực hiện hành vi mua dâm có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Hành vi mua dâm bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 22 Nghị định này 

“Điều 22. Hành vi mua dâm

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi mua dâm.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp mua dâm nhiều người cùng một lúc.

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi lôi kéo hoặc ép buộc người khác cùng mua dâm.”

Như vậy, theo Pháp lệnh phòng chống mại dâm thì người bán dâm, tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử phạt hành chính, bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn hoặc đưa vào cơ sở chữa bệnh. 

Tư vấn bởi Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc