Hàng năm chúng tôi mua vật tư, nguyên, nhiên liệu phục vụ hoạt động sản xuất, kinh doanh thì quy trình mua sắm các loại này có phải tuân theo Luật đấu thầu hay không?

Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Khoản 1 Luật Đấu thầu 2013 quy định về phạm vi điều chỉnh của luật này. Luật này quy định quản lý nhà nước về đấu thầu; trách nhiệm của các bên có liên quan và các hoạt động đấu thầu, bao gồm:

Lựa chọn nhà thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, hàng hóa, xây lắp đối với:

a) Dự án đầu tư phát triển sử dụng vốn nhà nước của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, đơn vị sự nghiệp công lập;

Công ty nào cần áp dụng luật đấu thầu trong mua sắm vật tư?
Công ty nào cần áp dụng luật đấu thầu trong mua sắm vật tư?

b) Dự án đầu tư phát triển của doanh nghiệp nhà nước;

c) Dự án đầu tư phát triển không thuộc quy định tại điểm a và điểm b khoản này có sử dụng vốn nhà nước, vốn của doanh nghiệp nhà nước từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư của dự án;

 

d) Mua sắm sử dụng vốn nhà nước nhằm duy trì hoạt động thường xuyên của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, đơn vị sự nghiệp công lập;

đ) Mua sắm sử dụng vốn nhà nước nhằm cung cấp sản phẩm, dịch vụ công;

e) Mua hàng dự trữ quốc gia sử dụng vốn nhà nước;

g) Mua thuốc, vật tư y tế sử dụng vốn nhà nước; nguồn quỹ bảo hiểm y tế, nguồn thu từ dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh và nguồn thu hợp pháp khác của cơ sở y tế công lập;

Theo điểm đ Khoản 1 Điều 1 Luật đấu thầu thì việc mua sắm sử dụng vốn nhà nước nhằm cung cấp sản phẩm, dịch vụ công sẽ là một đối tượng thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật đấu thầu. Theo quy định tại Điều 3 Nghị định 32/2019/NĐ-CP thì Sản phẩm, dịch vụ công là sản phẩm, dịch vụ thiết yếu đối với đời sống kinh tế - xã hội của đất nước, cộng đồng dân cư hoặc bảo đảm quốc phòng, an ninh mà Nhà nước phải tổ chức thực hiện trong các lĩnh vực trong đó bao gồm tài nguyên và môi trường. Do vậy đối với Công ty cổ phần nhà nước hoạt động trong lĩnh vực sản xuất, kinh doanh nước sạch sẽ là đối tượng áp dụng của Luật đấu thầu, theo đó quy trình sử dụng vốn nhà nước để mua vật tư, nguyên, nhiên liệu phục vụ hoạt động sản xuất, kinh doanh phải tuân theo quy định của Luật Đấu thầu 2013.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Điều kiện áp dụng phương pháp tính thuế gián tiếp

Điều kiện áp dụng phương pháp tính thuế gián tiếp

Hiện tại gia đình tôi đang là hộ kinh doanh cá thể kinh doanh vật liệu xây dựng và hoạt động được 4 tháng. Tuy nhiên, do nhu cầu kinh doanh, tôi muốn thành lập Công ty TNHH.