Công ty chúng tôi là công ty TNHH 1 thành viên. Công ty muốn chuyển nhượng 51% vốn cho 1 người nước ngoài. Vậy theo quy trình, công ty cần xin phép đầu tư cho người nước ngoài, sau đó thay đổi vốn và cuối cùng là làm thủ tục chuyển đổi thành công ty TNHH 2 thành viên, như vậy đã đúng chưa?

Luật sư tư vấn:

Hoạt động đầu tư của người nước ngoài tại Việt Nam được quy định chủ yếu tại Luật đầu tư 2014, theo đó, nhà đầu tư nước ngoài có thể đầu tư theo hình thức góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp vào tổ chức kinh tế. Theo quy định tại Điều 25 Luật này, Nhà đầu tư nước ngoài được góp vốn vào tổ chức kinh tế theo hình thức góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn bằng cách mua phần vốn góp của các thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn để trở thành thành viên của công ty trách nhiệm hữu hạn.

Chuyển nhượng 51% vốn cho người nước ngoài
Ảnh minh họa

Trường hợp việc góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp dẫn đến nhà đầu tư nước ngoài nắm giữ từ 51% vốn điều lệ trở lên của tổ chức kinh tế thì Nhà đầu tư thực hiện thủ tục đăng ký góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp vào tổ chức kinh tế (Điều 26). Hồ sơ thủ tục thực hiện mua phần vốn góp được thực hiện theo quy định tại Điều 26 Luật này.

 

Sau khi thực hiện xong thủ tục đăng ký mua phần vốn góp vào tổ chức kinh tế, doanh nghiệp thực hiện thủ tục đăng ký thay đổi loại hình doanh nghiệp công ty TNHH 2 thành viên trở lên.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Con đang trong bụng mẹ khi cha  mất có được phần thừa kế không?

Con đang trong bụng mẹ khi cha  mất có được phần thừa kế không?

Chồng tôi chết khi tôi đang mang thai, vậy khi chia tài sản, con trong bụng có được hưởng thừa kế không?