Tuy nhiên sổ đỏ lại không chịu trả lại để tôi đổi sổ mới mang tên mình mà lại đem đi thế chấp để vay ngoài. Xin hỏi giờ tôi cần giải quyết thế nào?

Luật sư tư vấn:

Theo thông tin bạn cung cấp, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa chủ cũ và bạn đã được 10 năm. Thời điểm bạn mua áp dụng quy định tại Bộ luật dân sự năm 2005 quy định tại điều 697 như sau:

Điều 697. Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất 

Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất chuyển giao đất và quyền sử dụng đất cho bên nhận chuyển nhượng, còn bên nhận chuyển nhượng trả tiền cho bên chuyển nhượng theo quy định của Bộ luật này và pháp luật về đất đai.

tư vấn pháp luật,sổ đỏ,bán đất,quyền sử dụng đất
Ảnh minh họa

Theo đó nghĩa vụ của bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo Bộ luật Dân sự 2005 gồm: Điều 699. Nghĩa vụ của bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất 

 

Bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất có các nghĩa vụ sau đây:

1. Chuyển giao đất cho bên nhận chuyển nhượng đủ diện tích, đúng hạng đất, loại đất, vị trí, số hiệu và tình trạng đất như đã thoả thuận; 

2. Giao giấy tờ có liên quan đến quyền sử dụng đất cho bên nhận chuyển nhượng. 

Theo quy định trên, trong trường hợp nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất, bên bán có nghĩa vụ chuyển giấy tờ liên quan đến quyền sử dụng đất cho bên nhận chuyển nhượng cho bên mua. Việc bên bán không giao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) cho bạn là đã vi phạm nghĩa vụ của hợp đồng. Vì vậy, bạn có thể khởi kiện bên bán ra tòa án để yêu cầu bên bán phải thực hiện đúng nghĩa vụ của mình, đó là phải giao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho bạn.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An,Thanh Xuân

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Cha mẹ chết, em trai tự ý làm sổ đỏ lấy hết tài sản

Cha mẹ chết, em trai tự ý làm sổ đỏ lấy hết tài sản

Ông bà tôi đã mất từ năm 2010 và 2011. Cả ông và bà mất đều không để lại di chúc. Khi ông bà còn sống bố mẹ tôi và cậu có ở chung với ông bà, nhưng sau khi ông bà mất thì bố mẹ tôi ra ở riêng.