- Vợ chồng tôi kết hôn được 5 năm thì quyết định ly hôn vì xảy ra nhiều mâu thuẫn. Lý do chính cũng bởi chồng tôi rất hay chơi xổ số, mỗi lần anh mua từ 100-200 ngàn đồng trong khi cuộc sống gia đình gặp nhiều khó khăn.

Chồng đối xử tệ bạc với vợ nhưng không chịu ly hôn

Lương tối thiểu vùng áp dụng từ 1/1/2019

Tôi cho đó là việc vô bổ vì chả thấy trúng mà toàn trượt. Không ngờ một thời gian sau chồng tôi trúng 2 tỷ đồng. Sau khi trừ thuế và chiêu đãi họ hàng, làm từ thiện, anh mua một mảnh đất trị giá 1,6 tỷ là hết tiền trúng thưởng. Trước đó, lúc cãi nhau tôi từng nói, nếu trúng tôi cũng không cần. Vậy nên giờ khi quyết định ly hôn, chồng tôi nói đất đó là của anh. Xin hỏi theo pháp luật, tôi có được chia mảnh đất đó không?

kết quả xổ số,ly hôn,chia tài sản khi ly hôn,tư vấn pháp luật
Ảnh minh họa

Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định “Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân”. 

Trong đó, “thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân” có bao gồm tiền thưởng trúng sổ xố theo quy định tại khoản 1 Điều 9 Nghị định 126/2014/NĐ-CP, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 11 của Nghị định này.  

Như vậy, trong trường hợp này thì 2 tỷ đồng trúng xổ số của chồng bạn được xác định là tài sản chung của vợ chồng. Miếng đất trị giá 1,6 tỷ là tài sản được hình thành trong thời kỳ hôn nhân, từ tài sản chung của vợ chồng là số tiền trúng xổ số nên căn cứ quy định trên cũng được xác định là tài sản chung của vợ chồng.

 

Theo lời bạn thì vợ chồng bạn từng cãi nhau và bạn đã đồng ý với chồng về việc nếu chồng bạn trúng xổ số thì bạn không được lấy tiền. Tuy nhiên, đây là thỏa thuận bằng miệng trong lúc tranh cãi, thỏa thuận này không được lập thành văn bản và cũng không được công chứng, vì vậy không được xem là trường hợp chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân theo quy định tại Điều 38 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014.

Như vậy, mảnh đất trị giá 1,6 tỷ mà chồng bạn mua từ 2 tỷ đồng trúng xổ số vẫn là tài sản chung của hai vợ chồng bạn và sẽ được tòa án tiến hành chia theo quy định của pháp luật khi ly hôn. 

Tư vấn bởi luật sư Nguyễn Thành Công, Công ty Luật TNHH Đông Phương Luật

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Đã nhường hết tài sản nhưng ly hôn vẫn bị gây khó dễ

Đã nhường hết tài sản nhưng ly hôn vẫn bị gây khó dễ

Tôi kết hôn vào năm 2005 và đã có 2 đứa con, một trai một gái. Do vợ chồng nảy sinh nhiều mâu thuẫn nên chúng tôi đã sống ly thân được 5 năm.

Chồng mất trước, vợ có được hưởng toàn bộ tài sản?

Chồng mất trước, vợ có được hưởng toàn bộ tài sản?

Cha tôi đã mất năm 2016 nhưng không để lại di chúc. Hiện mẹ tôi đã già yếu, tài sản của cha để lại 200m2 (đất từ đường đã có sổ đỏ đứng tên cha và mẹ tôi được cấp năm 2010).

Vợ chồng muốn lập di chúc chia tài sản cho con riêng

Vợ chồng muốn lập di chúc chia tài sản cho con riêng

Vợ chồng tôi lấy nhau được hơn 10 năm, đăng ký kết hôn hợp pháp. Trước khi đến với nhau, chúng tôi đều góa bụa và có con riêng, có tài sản riêng.