Giờ chúng tôi sinh con, vậy có thể khai sinh ở Hà Nội được không hay phải về địa phương? Nếu về địa phương thì về quê bố hay quê mẹ?

Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Điều 13 Luật hộ tịch về thẩm quyền đăng ký khai sinh thì: 

"Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh".

tư vấn pháp luật,khai sinh,hộ khẩu,tạm trú
Ảnh minh họa

Mặt khác, Điều 12 Luật hộ tịch quy định "Nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú".

Như vậy, bạn có quyền đăng ký khai sinh cho cháu tại UBND cấp xã, phường nơi vợ chồng bạn đăng ký tạm trú.

 

Hồ sơ đăng ký khai sinh cho con bao gồm:

- Giấy chứng sính (do bệnh viện, cơ sở y tế nơi trẻ sinh ra cấp)

- CMND, hộ khẩu  của cha mẹ

- Tờ khai đăng ký khai sinh theo mẫu.

Tư vấn bởi Luật sư Hoàng Tuấn Anh, Công ty Luật Themis, SĐT: 0986663459.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Bố người Kinh, muốn con khai sinh theo dân tộc Thái

Bố người Kinh, muốn con khai sinh theo dân tộc Thái

Cháu trai tôi người dân tộc Kinh, lấy vợ người Thái. Nay cháu sinh con, muốn đăng ký khai sinh theo dân tộc của mẹ có được không?