Tôi vừa bị Cơ quan Công an huyện bắt và khởi tố về tội đánh bạc, trên chiếu bạc lúc đó đã thu giữ được tổng tiền là 12.200.000 đồng. Vậy cho tôi hỏi trong trường hợp này tôi có bị đi tù không? Trước đó tôi đã bị xử phạt hành chính về tội này.

Bị bắt trên chiếu bạc 12 triệu đồng, tôi có bị đi tù?
Bị bắt trên chiếu bạc 12 triệu đồng, tôi có bị đi tù?

Luật sư tư vấn:

Căn cứ theo Điều 321 Bộ Luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 có quy định về tội đánh bạc như sau:

“Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua thắng bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

 

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng”.

Như vậy, căn cứ theo quy định đã nêu trên, số tiền các bên dùng để đánh bạc có giá trị từ 5.000.000 đồng trở lên thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc. Với trường hợp của bạn, tổng số tiền thu được trên chiếu bạc là 12.200.000 đồng, đồng thời bạn cũng đã từng bị xử phạt hành chính về tội đánh bạc nên căn cứ theo kết luận điều tra, có thể xem xét truy cứu trách nhiệm hình sự với khung hình phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. 

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Đánh ghen nơi công cộng: xử phạt hành chính hay truy cứu TNHS?

Đánh ghen nơi công cộng: xử phạt hành chính hay truy cứu TNHS?

Những ngày gần đây, trên MXH lan truyền clip vợ đánh ghen khi bắt gặp chồng đi cùng người thứ ba. Đáng chú ý, hành vi đánh ghen này diễn ra ngay trên đường phố vào ban ngày và có rất nhiều người qua lại.