-Em là giáo viên Mầm Non, đã tham gia BHXH được 48 tháng. Trong thời gian này em có thai và dự kiến sinh vào tháng 6/2015. 

TIN BÀI KHÁC

Nhưng từ tháng 1/2015, em bị đơn vị chấm dứt hợp đồng lao động, em có được hưởng chế độ thai sản không?

Đóng BHXH 6 tháng trở lên, sinh con được hưởng chế độ thai sản

Đóng BHXH 6 tháng trở lên, sinh con được hưởng chế độ thai sản (ảnh minh họa)


Luật sư tư vấn:

 

Điều 28, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản, theo đó, lao động nữ sinh con phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Như vậy, việc hưởng chế độ thai sản không phụ thuộc vào việc bạn còn đang làm việc hay đã nghỉ việc. Bạn đã tham gia BHXH được 48 tháng, tính từ thời điểm bạn nghỉ việc là tháng 1/2015. Do vậy, bạn đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.

Sau khi sinh con, bạn có thể tự mình tiến hành thủ tục đăng ký chế độ thai sản theo Khoản 5, Điều 9, Quyết định 01/QĐ-BHXH năm 2014, bao gồm các loại giấy tờ sau:

Một là, Đơn của người lao động nữ sinh con (mẫu số 11B-HSB).

Hai là, Sổ bảo hiểm xã hội.

Ba là, Giấy chứng sinh (bản sao) hoặc Giấy khai sinh (bản sao) của con. 

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ).

Ban Bạn đọc