-Vợ chồng tôi đã có một con gái 4 tuổi; trong lúc sinh, vợ tôi bị băng huyết phải cắt bỏ tử cung nên không thể mang thai được nữa.

TIN BÀI KHÁC

 

Điều kiện để được nhờ người mang thai hộ
Vợ chồng  đã có một con chung, không  được quyền nhờ mang thai hộ (ảnh minh họa)

Vậy trường hợp của vợ chồng tôi có được nhờ mang thai hộ không?

Luật sư tư vấn

Khoản 2 Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

“2. Vợ chồng có quyền nhờ người mang thai hộ khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về việc người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản;

b) Vợ chồng đang không có con chung;”

Như vậy, để được áp dụng phương pháp mang thai hộ vì mục đích nhân đạo, vợ chồng bạn phải không có con chung và không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản.

Tuy nhiên, theo thông tin bạn cung cấp, vợ chồng bạn đã có một con chung được 4 tuổi. Như vậy, vợ chồng bạn không thuộc trường hợp được mang thai hộ.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắcmắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xinghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ) 

Ban Bạn đọc