Hà Nội: Bé 8 tháng bị tiêm nhầm kali đã tử vong

09:20 | 24/01/2018

- Mặc dù được điều trị tích cực song cháu bé 8 tháng tuổi bị tiêm nhầm kali đã tử vong.

BV Nhi TƯ cho biết, bé Nguyễn Hoàng T. (8 tháng tuổi, Đông Anh, Hà Nội) tử vong lúc 19h36 tối qua do viêm màng não mủ, nhiễm khuẩn huyết trên nền tim bẩm sinh thông liên thất.

Ngay sau đó, công an huyện Đông Anh, VKSND huyện Đông Anh và Trung tâm giám định pháp y thuộc Viện Khoa học Hình sự (Bộ Công An) đã hoàn tất thủ tục khám nghiệm tử thi, phục vụ điều tra.

tiêm nhầm thuốc,sốt,bệnh viện Đông Anh
Bé T. trong những ngày điều trị tích cực tại BV

Chị Trịnh Thị Thanh Hải, mẹ bé cho biết, đã mời luật sư cùng vào cuộc để hoàn tất các thủ tục khởi kiện BV Đa khoa Đông Anh. Chị Hải cho rằng trong việc này, sai sót là cả ekip chứ không riêng 1 điều dưỡng, phía gia đình mong muốn có lời giải thích rõ ràng.

Trước đó vào chiều 15/1, bé T. được BS BV đa khoa Đông Anh chỉ định cho uống 1/2 ống Kaliclorid 10% và theo dõi toàn trạng nhiệt độ, dấu hiệu mất nước, chướng bụng.

Tuy nhiên, thay vì cho bệnh nhi uống, điều dưỡng Hoàng Thu Trang lại tiêm Kaliclorid qua đường tĩnh mạch cho cháu bé.

Sau ít phút, cháu bé tím tái, tim đập nhanh, người co cứng. Đêm cùng ngày, bé được chuyển đến cấp cứu tại BV Xanh Pôn trong tình trạng nặng, có dấu hiệu sốc, suy chức năng đa cơ quan, suy hô hấp, nhiễm nhuẩn huyết.

 

Sau 5 ngày điều trị tại đây, bé được chuyển tiếp đến BV Nhi TƯ, tuy nhiên diễn tiến ngày càng nặng.

Bé gái Hà Nội bị tiêm nhầm thuốc có dấu hiệu chết não

Bé gái Hà Nội bị tiêm nhầm thuốc có dấu hiệu chết não

Kết quả hội chẩn lần 1 kết luận, bé gái 8 tháng tuổi bị tiêm nhầm kali có dấu hiệu chết não, tình trạng nguy kịch.

Hà Nội: Bé 8 tháng nguy kịch nghi do tiêm nhầm thuốc

Hà Nội: Bé 8 tháng nguy kịch nghi do tiêm nhầm thuốc

Ít phút sau khi tiêm, bé T. cứng đờ, tim ngừng đập, môi tím tái và hiện vẫn hôn mê, nguy kịch.

Sản phụ mất con vì bị cấp nhầm thuốc: Nữ hộ sinh làm sai quy trình

Sản phụ mất con vì bị cấp nhầm thuốc: Nữ hộ sinh làm sai quy trình

Nữ hộ sinh lấy thuốc cho bệnh nhân dựa theo sổ viết tay của mình, dẫn đến sự nhầm lẫn về tên thuốc và tên bệnh nhân.

Người mẹ mất con vì nữ hộ sinh cấp nhầm thuốc phá thai

Người mẹ mất con vì nữ hộ sinh cấp nhầm thuốc phá thai

Bị cấp nhầm thuốc dưỡng thai thành thuốc phá thai, một người mẹ tại Quảng Ngãi không giữ được con.

Hà Nội: Thai phụ suýt mất con vì bác sĩ chẩn đoán nhầm

Hà Nội: Thai phụ suýt mất con vì bác sĩ chẩn đoán nhầm

Bác sĩ kết luận thai bị chết lưu và khuyên nên hút bỏ, hoảng sợ, thai phụ đi khám ở BV khác thì cho kết quả bình thường. 

Bác sỹ phẫu thuật cắt nhầm thận do... bệnh nhân trùng tên

Bác sỹ phẫu thuật cắt nhầm thận do... bệnh nhân trùng tên

Một bác sỹ phẫu thuật tại một bệnh viện ở Massachusetts (Mỹ) đã cắt bỏ nhầm một quả thận của một bệnh nhân trùng tên với bệnh nhân có khối u.

Thúy Hạnh

 
 
  •  
  •  
0 bình luận