Xin đính chính di chúc vì ghi sai diện tích đất

05:00 | 14/04/2018

 - Cha mẹ tôi trước khi qua đời lập di chúc nhưng mảnh đất ghi trong di chúc bị ghi sai diện tích (trong khi số tờ bản đồ và số thửa, giấy chứng nhận ghi đúng). Vậy trong trường hợp này anh em tôi có thể mang di chúc ra UBND xin đính chính lại diện tích không?

tư vấn pháp luật,luật thừa kế tài sản,luật thừa kế
Ảnh minh họa

Bộ luật Dân sự 2015, Điều 643. Hiệu lực của di chúc

1. Di chúc có hiệu lực từ thời điểm mở thừa kế.

4. Khi di chúc có phần không hợp pháp mà không ảnh hưởng đến hiệu lực của các phần còn lại thì chỉ phần đó không có hiệu lực.

Theo quy định của Bộ luật Dân sự 2015 phần di chúc có số tờ bản đồ và số thửa, giấy chứng nhận ghi đúng thì sẽ có hiệu lực. Phần diện tích ghi sai sẽ không có hiệu lực.

Anh em bạn không sửa được nội dung di chúc vì theo Điều 640. Sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc. Chỉ người lập di chúc có thể sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc đã lập vào bất cứ lúc nào.

Vì vậy, nếu phần diện tích ghi sai thì sẽ chia thừa kế theo pháp luật

Điều 650. Những trường hợp thừa kế theo pháp luật

1 Thừa kế theo pháp luật cũng được áp dụng đối với các phần di sản sau đây:

a) Phần di sản không được định đoạt trong di chúc;

b) Phần di sản có liên quan đến phần của di chúc không có hiệu lực pháp luật

 

Theo quy định tại Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Bạn căn cứ theo quy định trên thực hiện.

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Anh trai bị down, em gái có thể trông coi phần thừa kế

Anh trai bị down, em gái có thể trông coi phần thừa kế

Mẹ tôi mất để lại sổ đỏ đứng tên bà. Theo di chúc, bà để lại cho tôi ½ mảnh đất, ¼ cho người anh trai bị down và ¼ cho con gái nuôi; trong đó phần của anh trai tôi ghi để chị gái nuôi quản lý. 

Con gái nợ nần, mẹ truất quyền thừa kế

Con gái nợ nần, mẹ truất quyền thừa kế

Cha mẹ tôi có 3 người con. Năm 1987 cha mẹ tôi ly dị, tòa phân chia quyền nuôi con như sau: tôi và em trai út ở cùng mẹ, em gái thứ hai ở với bố.

Cho con đứng tên đất, mẹ mất quyền chia thừa kế

Cho con đứng tên đất, mẹ mất quyền chia thừa kế

Ông bà ngoại tôi có hai mảnh đất: một mảnh 2500m2 đất nhà ở và 5000m2 đất ruộng do ông bà cố để lại. Ông bà có 3 người con. Năm 2004, ông ngoại tôi mất không để lại di chúc. 

 
 
  •  
  •  
0 bình luận