Muốn khai sinh cho con, bố cần đưa bằng tốt nghiệp

05:00 | 04/12/2017

 - Khi tôi đi đăng ký khai sinh cho con thì cán bộ phường yêu cầu cần có chứng minh thư, hộ khẩu và bằng tốt nghiệp các cấp. Tuy nhiên tôi không còn giữ bằng tốt nghiệp thì có được không? Theo tôi hiểu là chỉ cần mang đi 1 trong các loại giấy tờ quy định tại Thông tư 15/2015/TT-BTP là được, cán bộ phường đòi thêm bằng tốt nghiệp như vậy có đúng không?

tư vấn pháp luật,đăng ký kết hôn,thủ tục khai sinh
Ảnh minh họa

Theo quy định tại Điều 9 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì các giấy tờ nộp và xuất trình khi đăng ký khai sinh như sau:

Điều 9. Giấy tờ nộp và xuất trình khi đăng ký khai sinh

1. Người yêu cầu đăng ký khai sinh nộp các giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 của Luật Hộ tịch khi đăng ký khai sinh tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp xã) hoặc các giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 của Luật Hộ tịch khi đăng ký khai sinh tại Ủy ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp huyện).

2. Người yêu cầu đăng ký khai sinh xuất trình giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 của Nghị định này.

 

Trường hợp cha, mẹ của trẻ đã đăng ký kết hôn thì còn phải xuất trình giấy chứng nhận kết hôn

Cụ thể theo quy định tại khoản 1 Điều 16 Luật Hộ tịch 2014 thì Người đi đăng ký khai sinh nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy chứng sinh cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Trường hợp không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh; trường hợp khai sinh cho trẻ em bị bỏ rơi phải có biên bản xác nhận việc trẻ bị bỏ rơi do cơ quan có thẩm quyền lập; trường hợp khai sinh cho trẻ em sinh ra do mang thai hộ phải có văn bản chứng minh việc mang thai hộ theo quy định pháp luật.

Căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 2 Nghị định 123/2015/NĐ-CP người yêu cầu đăng ký hộ tịch xuất trình bản chính một trong các giấy tờ là hộ chiếu, chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng (sau đây gọi là giấy tờ tùy thân) để chứng minh về nhân thân. Như vậy, nếu bạn đã xuất trình bản chính chứng minh thư hoặc thẻ căn cước, giấy chứng sinh, giấy đăng ký kết hôn, tờ khai thì không phải xuất trình thêm giấy tờ khác.

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

 
 
  •  
  •  
0 bình luận