Đánh bạc online cược 300.000 đồng: phạm tội hay không?

05:00 | 09/06/2018

 - Em chơi đánh bài online trên một website chuyên tổ chức cá cược trực tuyến. Em mới nạp tiền và chơi tổng tiền cược qua các trận chỉ mới 300.000 đồng, chưa thực hiện việc chuyển tiền ảo thành tiền thật. Em cũng chưa từng bị truy tố luật hình sự nào. Nếu em không chơi nữa và dừng lại ở mức cá cược đó thì em có bị truy tố hình sự không thưa luật sư?

tư vấn pháp luật,đánh bạc trái phép,đánh bạc online,cá cược trực tuyến
Ảnh minh họa

Đánh bạc được hiểu là nhiều người (ít nhất hai người trở lên) cùng tham gia thực hiện hành vi được thua bằng tiền hay hiện vật dưới bất kỳ hình thức nào. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại  Điều 321 Bộ luật hình sự năm 2015 Tội đánh bạc như sau:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm”.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng”

Theo đó, người nào có hành vi đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng, hoặc dưới 5.000.000 đồng mà đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này, hoặc hành vi tổ chức đánh bạc, gá bạc, hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội đánh bạc, gá bạc, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm thì sẽ bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

 

Như vậy, căn cứ vào các quy định trên, trường hợp của bạn tổng tiền cược qua các trận là 300.000 vnd. Nếu bạn không chơi nữa và dừng lại ở mức cá cược hiện nay thì bạn sẽ không bị truy tố trách nhiệm hình sự.

Tuy nhiên, hành vi đánh bạc trái phép nếu chưa đến mức truy cứu hình sự sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo theo Nghị Định số: 167/2013/NĐ-CP quy định các hành vi vi phạm hành chính, hình thức, mức xử phạt, biện pháp khắc phục hậu quả đối với từng hành vi vi phạm hành chính, thẩm quyền lập biên bản, thẩm quyền xử phạt, mức phạt tiền cụ thể theo từng chức danh đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Nộp phạt tội đánh bạc ở đâu?

Nộp phạt tội đánh bạc ở đâu?

Tôi bị phạt hành chính tội đánh bạc, quyết định xử phạt do công an xã ra. Xin hỏi tôi phải đóng phạt ở đâu, ở kho bạc huyện hay đóng ở nơi ra quyết định là UBND xã?

Đang chịu án treo nhưng vẫn tái phạm đánh bạc online

Đang chịu án treo nhưng vẫn tái phạm đánh bạc online

Tôi đang chịu án treo 3 năm tù treo từ ngày 1/9/2015 và 5 năm thử thách về tội đánh bạc online trên một website. Thời gian tôi tham gia đánh bạc từ tháng 6/2012 đến tháng 8/2013.

Đang hưởng án treo thì tái phạm tội đánh bạc

Đang hưởng án treo thì tái phạm tội đánh bạc

Em đang trong giai đoạn thụ án treo 3 năm và 7 năm thử thách vì tội đánh bạc nhưng vừa rồi lại tái phạm, trên bàn bạc lúc bị bắt là 1.2 triệu đồng.

 
 
  •  
  •  
0 bình luận